எனது லிங்க்டின் (LinkedIn) பக்கம் (ப்ரோஃபைல்) இப்போது அரசாங்க அடையாளத்தைக் கொண்டு சரிபார்க்கப்பட்ட ஒன்று. நேற்று எனது லிங்க்டின் பக்கத்தில் , “இந்தச் சுயவிவரம் பற்றி” (About This Profile) பக்கத்தில் இப்படியான ஒன்றைச் செய்யுமாறு எனக்கு ஒரு பரிந்துரை இருந்தது, அதைத் தொடர்ந்து இன்று செய்து முடித்தேன். ஏற்கனவே இந்திய அரசின் டிஜிலாக்கர் கணக்கு இருந்ததால் எனக்குச் சுலபமாக இருந்தது.

இதைச் செய்ய, என் செல்பேசி படக்கருவியிலிருந்து விரைவு குறியீட்டை (QR) வருடினேன். பின்னர் எனது ஆதார் எண், ஒரு முறை கடவு எண்(OTP) மற்றும் டிஜிலாக்கர் ரகசிய எண்(PIN) போன்றவற்றைக் கொடுத்தேன், அவை சரிபார்க்கப்பட்டது. இப்படிச் சரிபார்க்க லிங்க்டின், டிஜிலாக்கர் பின்புலத்தை ஹைபர்வெர்ஜ் என்ற நிறுவனத்தின் மூலம் பயன்படுத்துகிறது. கடைசியாக எனது முகத்தை ஒரு தம்படம் எடுக்கச் சொல்லிச் சரிபார்த்தது. இவற்றைச் செய்த பிறகு, ​​எனது லிங்க்டின் பக்கம் “அரசாங்க அடையாளத்தைக் கொண்டு சரிபார்க்கப்பட்டது” (Verified with Government ID) என்று காட்டுகிறது. என்னை லிங்க்டின் மூலம் இனி தொடர்பு கொள்பவர்களுக்கு நான்தான் என்று உறுதி செய்து கொள்ள இந்த வசதி உதவும்.

முதலில் சில முறை நான் இதை முயன்றபோது, தோல்வியடைந்தது. பிறகு தான் புரிந்தது, லிங்க்டின்னில் உங்கள் முதல் பெயர் மற்றும் குடும்பப் பெயரை ஆதாரில் இருப்பது போலவே வைத்திருக்க வேண்டும் என்று. முன்னதாக, என் லிங்க்டின் சுயவிவரத்தில் என் கடைசி பெயர் “திருமலை” என்று மட்டுமே இருந்தது, அதை முழுமையாக விரிவுபடுத்திய பிறகு, சரிபார்ப்பு சீராக நடந்தது. இந்த அம்சத்தின் விவரங்கள் கீழே முதல் கருத்தில் கொடுக்கப்பட்டுள்ள பக்கத்தில் உள்ளன. தற்போது, ​​இந்த அம்சம் இந்தியாவில் ஆதார் மற்றும் அமெரிக்காவில் ஒத்த அமைப்புகள் மூலம் கிடைக்கிறது.

தனிப்பட்ட சமூக ஊடகப் பக்கங்களுக்கு அரசாங்கத்தை (தற்போது இருக்கும் முறையில் இந்த வசதி மட்டுப்படுத்தப்பட்டது மற்றும் கட்டுப்படுத்தப்பட்டது என்று நினைக்கிறேன்) விருப்பத்துடன் இணைப்பது நல்லதல்ல என்றாலும், இன்று இணைய மோசடிகள் பரவலாகிவிட்டது, இதனால் பயனர்கள் மற்றும் நிறுவனங்கள் தங்களைப் பாதுகாத்துக் கொள்ளப் புதிய முறைகள் தேவைப்படுகின்றன. இதற்காக மைக்ரோசாப்ட் மற்றும் லிங்க்டினின் இந்த முயற்சியை நான் வரவேற்கிறேன், நன்றி. இனி வரும் காலங்களில் உலகெங்கிலும் உள்ள அரசாங்கங்கள், இத்தகைய சரிபார்ப்புகளைப் பெரிய சமூக ஊடகத் தளங்கள் அனைத்தும் கட்டாயம் செய்ய வேண்டும் என்று சட்டம் கொண்டுவருவார்கள் என்று எதிர்பார்க்கிறேன்.

My Linkedin profile is now Government of India ID, AADHAAR verified

My Linkedin profile is now Government of India ID, AADHAAR verified

Footnote

  1. தயவுசெய்து பிளாக்செயின் தொழில்நுட்பப் பிரசாரம் செய்ய வேண்டாம், இந்தச் சிக்கலுக்கு அது எதுவும் உருப்படியாக வழங்கவில்லை என்று நினைக்கிறேன்.
  2. இந்த பதிவின் மொழி நடை சுமாராக இருந்தால், அதற்கு கூகுள் பார்ட் தான் காரணம். முதலில் ஆங்கிலத்தில் எழுதியதை, பார்ட் மொழிபெயர்ப்பு செய்ய அதை நான் ஓரளவு திருத்தி இங்கே கொடுத்திருக்கிறேன்!

Tagged in:

, ,